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Lwitlko Mwamakula, Mwananchl

Mpwapwa. Baraza la Madiwani wilay-
ani Mpwapwa limeelezwa uharibifu wa
mazingira kwenye Bwawa la Mtera ume-
sababisha upungufu wa samaki na kushu-
ka mapato ya halmashauri.

Hayo yalielezwa na diwani wa Mtera,
Robert Maulya kwamba kutokana na
uharibifu wa mazingira, samaki wame-
pungua na hivyo kushusha mapato ya
halmashauri yanayotokana na uvuvi wa
samaki.

Alisema kutokana na hali hiyo, kuna
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haja ya kuunganisha nguvu kati ya
wanasiasa, jamii na viongozi wa Serikali
kupambana na uharibifu wa mazingira ili
kunusuru bwawa hilo. ) )
Diwani huyo alisema wanasiasa pia
wanatajwa katika uharibifu wa mazin-
gira wa moja kwa moja au wa kuwakingia
vifua wale wanaohusika katika uharibifu
huo. )
Mwenyekiti wa halmashauri hiyo,
George Fuime alisema kwa sasa Mpwap-
wa ni miongoni mwa wilaya ambazo
zimeanza kuathirika moja kwa moja na
matokeo ya uharibifu wa mazingira, iki-
wamo kutanuka kwa komngo.la Shaban
Robert linalosababisha baadhi ya nyum-
ba za watu kusombwa na miundombinu

Uharibifu wa mazingira
‘wapunguza samaki Mtera

“Kwa hall lllvyo
nllazima Jamli na
viongozi kuanzla
ngazl za chinl
kupambana pa
uharlbifu wa maz-
inplra”

Mkuu waWilaya
ya Mpwapwa, Jabir
Shekimweri

— -

ya madaraja na barabara kuharibika kwa
kiasi kikubwa. . )

Hivyo alisema ni lazima kama wilaya
kuongeza nguvu katika utunzaji na uhi-
fadhi wa mazingira kwa kushughulikia
vyanzo vikuu vya tatizo hilo. Kwa upande
wake, Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa,
Jabir Shekimweri alisema kwa h'al:\'tl)]:é

ofikia ni lazima jamii na viongozi wote
Euzungumza lugha moja katika utunzaji
wa mazingira katika wilaya yake.

Alisema historia inaeleza Wilaya ya
Mpwapwa ilikuwa inaongoza kwa m
na mazingira rafiki na mazuri kuto
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na misitu mikubwa, hali ya hewa nzuri
ambayo iliwafanya wakoloni kujenga
ngome yao humo. : ;

Pia alisema usimamizi mbovu wa she-
ria unashawishi waharibifu hao kutoku-
wa na woga wa kutenda makosa, siasa
mbowvu, rushwa kwa baadhi ya watendaji
na kuyafumbia macho matendo hayo.  ~

Alisema mikakati ya wilaya ni kuunda
kamati za udhibiti wa uharibifu wa maz-
ingira kuanzia ngazi ya serikali za vijiji
na kuanzisha mahakama inayotembea
ili kuongeza kasi ya utoaji adhabu kwa

wahusika. :
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Wafugajl watakiwa kufuata
kanuni za ufugaji- Serikali

NA IMMACULATE
RUZIKA,DODOMA

ERIKALI  kupi-
tia Wizara vYa
Mifugo na Uvuvi
imewashauri  wafugaji
wafuge kwa kuzingatia

‘Kanuni za ufugaji ili ku-

kabiliana na mabadiliko

ya Tabia Nchi.
Aidha Wizara hiyo
imewataka wafugaji

kuacha kufuga kiholela
kwani Mifugo ikiachwa
hovyo usababisha mmo-
monyoko wa udongo na
uchafuzi wa mazingira.
Akizungumza katika
maonesho ya wiki ya
mazingira yanayoen-
delea Jijini hapa Kaimu
Mkurugenzi  Msaidizi

. Ugani Mifugo wa Wiz-

ara ya Mifugo na Uvuvi
Dkt. Kejeri Gillaa alise-
ma wamekuwa wakitoa
Elimu kwa wafugaji yan-
kutunza mazingira.

toa elimu kwa wafugaji
wafuge kwa: kuzingatia
. utunzaji na uh:.[ad.h: wa

..mazingira, = kwani'" "in- A
nwez.eknna a]isemn Gﬂ-_'

.All.se:ua kuwa wuru.'.'
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. " Sisi kama Wizara .
husika,tumekuwa . tuki-

gaji wanaweza kuchafua
mazingira kwa kumwa-
ga kinyesi cha Mifugo
ovyo pamoja na watu
wa machinjio wamkuwa
wakitupa ovyo uchafu
unatokana na Mifugo ili-
yochinjwa.,

Aidha Gillaa alisema
wamekuwa wakitoa
ushauri kwa wafugaji
wafuge kwa Kkutima
Mifugo chotara kwani
ndio Wana himili mab-

adiliko ya Tabia Nchi ya-
nayotokea.

*Mifugo ya chotara ni
mchanganyiko wa mbe- .
gu ya kisasa na kienyeji,
hivyo mchanganyiko
huo unahimili mabadi-
liko ya Tabia Nchi hali
inayopelekea Mifugo -
kuwa na Afya na kutoa
maziwa mengi”, alise-.
ma Kaimu I‘uﬂnm.tgenzl

huyo. : e

Kaimu Ivﬂ-:urugenm
huyo * alisema‘ - katika
kuhakikisha = wafuga-
ji wanapata ~malisho -
mazuriWizara - . ** ina .-

mashamba ya kizalisha

‘mbegu Bora:za malisho 5

ambazo - - wamekuwa. ¢

; wa}usambﬂ_za - katika:
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Wafugaji watakiwa kufuata Kanuni za ufugaji- Serikali

NA IMMACULATE RUZIKA-
DODOMA

SERIKAL! kupitia Wizara
ya Mifugo na Uvuvi ime-
washauri walugaji waluge
lewa kuzingatia Kanuni za
ufugaiji ili kukabiliana na
mabadiliko ya Tabia Nchi.
aidha Wizara hiyo im-
ewaltaka wafugaji kuacha
kufuga kiholela kwani
Mifugo ikiachwa hovyo
unsababisha mmomonyoko

wa udongo na uchafuzi wa
mazingira.

Akizungumza  kalika
maonesho ya Wiki ya maz-
ingira yanayoendelea Jiji-
ni hapa Kaimu Mkurugen-
zi Msaidizi Ugami Mifugo
wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi Dkt Kejeri Gillaa
alisema wamekuwa waki-
toa Elimu kwa walugaji
yankutunza mazingira.

* Sisi kama Wizara
husika,tumekuwa  tuki-

toa elimu kwa wafugaji
wafuge kwa kuzinga-
tia utunzaji na uhifadhi
wa mazingira, kwani in-
awezekana" alisema Gil-
laa.

Alisema kuwa walfu-
gaji wanaweza kuchafua
mazingira kwa kumwa-
ga kinyesi cha Mifugo
pvyo pamoja na watu wa
machinjio wamkuwa wak-
itupa ovyo uchafu unato-
kana na Mifugo iliyochin-

jwa.

Aidha Gillaa alisema
wamekuwa wakitoa
ushauri kwa walugaji
wafuge kwa kutima Milu-
go chotara kwani ndio
Wana himili mabadiliko ya
Tabia Nchi yanayolokea.

* Mifugo ya chotara ni
mchanganyiko wa mbe-
gu ya kisasa na kienyeji,
hivyo mchanganyiko huo
unahimili mabadiliko ya
Tabia Nchi hali inayopele-

kea Mifugo kuwa na Afya
na kutoa maziwa mengi*,
alisema Kaimu Mkurugen-
zi huyo.

Kaimu Mkurugenzihuyo
alisema katika kuhakiki-
sha wafugaji wanapata
malisho mazuri,Wizara ina
mashamba ya kuzalisha
mr%za malisho
a kuwa wak-
isambaza katika maeneo
mbalimba hapa nchini.
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1i\!\l::lfugaji watakiwakufuata
kanuni za ufugaji- Serikali

NA IMMACULATE
RUZIKA,DODOMA

ERIKALI kupi-
tia Wizara vya
Mifugo na Uvuvi
imewashauri  wafugaji
- wafuge kwa kuzingatia
Kanuni za ufugaji ili ku-
kabiliana na mabadiliko

ya Tabia Nchi.
Aidha Wizara hiyo
imewataka walfugaji

kuacha kufuga kiholela
kwani Mifugo ikiachwa
hovyo usababisha mmo-
monyoko wa udongo na
uchafuzi wa mazingira.
Akizungumza katika
maonesho ya wiki ya
mazingira yanayoen-
delea Jijini hapa Kaimu

Mkurugenzi = Msaidizi

. Ugani Mifugo wa Wiz-
‘ara ya Mifugo na Uvuvi
Dkt. Kejeri Gillaa alise-
ma wamekuwa wakitoa
Elimu kwa wafugaji yan-
kutunza mazingira.

. " Sisi kama Wizara
husika,tumekuwa . tuki-
toa elimu kwa wafugaji
wafuge kwa- kuzingatia
utunzaji na uhifadhi wa

..mazingira, * kwani " in-
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gaji wanaweza kuchafua
mazingira kwa kumwa-
ga kinyesi cha Mifugo .
ovyo pamoja na watu
wa machinjio wamkuwa
wakitupa ovyo uchafu
unatokana na Mifugo ili-
yochinjwa.

Aidha Gillaa alisema

wamekuwa wakitoa:
ushauri kwa wafugaji
wafuge kwa kutima

Mifugo chotara kwani
ndio Wana himili mab-
adiliko ya Tabia Nchi ya-
nayotokea.

*Mifugo ya chotara ni
mchanganyiko wa mbe-
gu ya kisasa na kienyeji,
hivyo mchanganyiko
huo unahimili mabadi-
liko ya Tabia Nchi hali
inayopelekea  Mifugo
kuwa na Afya na kutoa
maziwa mengi”, "alise-.
ma Kaimu Mkurugenzi
huyo. - e ;

Kaimu = Mkurugenzi .
huyo * alisema- katika
kuhakikisha  wafuga- - .
ji ~wanapata malisho '
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hama Mjini

juma;m Kishimba amegs
2 fedha kykyhy| kupokea
Mifugo kama dhaman kLlnkamh#a

walypaji Wanaotaka hyy
e lengo o

f WA Kiuchym
Aasqungumy bwa  niaby ya

s, h'ln ‘.ﬂlaﬁ'ﬂnr
hapa, Kishimpa alsema taagis; 7a
kifpelby RS T/ R T

3 keuwka Wtaratiby
Madlumu maiamm:uha Walypa:

VA nEembe kupatiws mikopo kwg
mumna NESombe kama dhamang
Viwezesha gyl ulugai wa
iz anya  ulugaj
“Kama miugai anatumia
nEembe binos mahar kisha kupevs
mwanamke akaoy ng Ny
Masha yake yote. Kwa nini laasisi hini
TR0 Mikapg e walugai kuwela

hamanaya mifupo yvao i kupendelerza

kidehimg - alisemg Kithembg,

Alfalanua ki =262 mifupo ni
sehemu yva uchumi wa taifa, s
inapaswa kuandatkaz marimngira
MAzer o ia

vafungajl I wazaishe *ufuga mifugg
yenye afya nruri,
Pia, aliziomba tagsis; hizo
njla mbadata 3 kupata faida kupitia
sekia ya mifungo na Utaratiby
Wa 2amani wa uweks dhamang
myumba na mali zingine,
K2 upande wake, Miuy wa
Mkoa wa Shinyanga, Dk Phitiman
alisema ki sorikay
kuondoa vikware

manngira bora ya biasharg
i

il kuchangia pato la @ifa,
iMyanga  ina fursa :

I kiuchurmi, Serivall  iaendplea
kinwasaidia s kushiridana na
taasls| zote 7a umma na benalsl bwa
wanaolaka kuwekera i mkna Wil
uEonge mbele” plislara

Mwenyeiitl  wa  Chama Cha
Walugali Tanzania (COWT). Jeremiia
Wambnira, alsema haja Ya kuwapa
mikopa wafugall kupitia mm ya
mifugo ni rewr mhkw;mn:;mmngu
mkono kwa asifimia m :

Mn:cmam‘:npuhlﬁuhﬂw&du
walugah kufuga mifugo yenye tja na
kuwekeza katika
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Serikali kuendelea kufanya tafiti za malisho ya mifugo nchini

Na Omary Mtamlke, Tanga

1) MKURUGENZI wa Utafiti,
kitoka Wizara

ﬂmﬂugo nau?lavTM Dkt Asgﬂ

|nakusud|a huendelea kufanya
utafiti zaidi wa

baabﬁoya kuona mahm£ nﬂm

DidMwilawa af:sema
Jijini Tanga kwenye Mﬂﬁ“ﬁ

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo nchin]
(TALJ }nhpokuwa aiglgngoza

ma]usﬁo ya m?l o mkla. rmkon

a Njombe, Mbeya, Tanga na
ambanwahl'rkn
mashamba hayo kwa Iengu’g
kujlunza juu ya aina mbalimbali
za mbegu za malisho yana
Maeneo yenye mvua na yale
yana imif
w_kubwa ya Serikali ni

kuhak:knsha chan moto ya
e R %m Y
Itmpata

Walzamikia uhaba wa
magan ya kusafinshia
dbmaNombe

Na Mwandishi Wetu

:-I:;g Ll.daw:a chaatran
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wamelalamikia uhaba

ya kusafinshia abiria h:lokaNmbe
rnplha Milo kutokana na ubovu
wa barabara hiyo na 'ﬁupela'n.ea
lutumia kubrwa il kuvweza
h.nafn na kukwamisha usafinshap |

\"lfahlm malalamiko hayo katika
miattang wa hadhara ulioandalrea
na diwani wa kata hiyo Roberl

Njavike na huhus:sha \Ilﬂﬁﬁoll
wa vijiji na serikali wa ka
kusikiliza kero rrﬂ:a.lrrnba.i
Jackson Mgimba wamlr.ala
ni wa
m-duhaogglnmhm
nawaliawa |

mengina

1 kwa gharama Eshing
elfu tano hadki sta ko
wanasafin

kwa elfu 12 hadi 15
hivyo wanashindwa kusafin na 'l

mazao
*Huku maganhrahnda sana
na na ubovu huuy wa

kutoka
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Werzetu wa maenso mengine”.
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fara kubwa ale lu

wafugal wetu wananufaika na
matunda ya tafiti mbalimbah
za malisha ambazo lumekuwa
tulizifanya kwa kushirikiana na

k8 5

wadau mbalimbal” amesema Dkt
Muwilawa
Aidha DktMwilawa albamisha

kuwa ziara hizo za wafugaji
zitaisaidia Serikali kupala maoni
yao juu ya mambo ambaya
wangependa yalanyiwe kazi l1|
waendelee kuwa na ulugaji na
uzahshaji mahsha wenye tija na
utakaowanufaisha zadi,

“Napenda rrwashukuru waday
welu ambao wamekuwa nasi
katka kufanilisha fafith mbalimbali
zinazolenga kuwasaidia wa.l'ui
wetu I:klwepcl shmka Ia '|E
na sisi kama
tutaendelcza ale amhayo
wametusaidia hala mara baada

rruadl kuisha" ameongeza Dkt
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Aklzungu za kwa niaba ya

nmfuga kutoka waNj
amesema kuwa ameturahishwa
%nydw i za malisho ya mifugo
ozikula shambani hapo ingawa
amebmrusha kuwa changamolo
Ea a hewa ya il
enye rn!r.ua wake ni moja ya
changamoln zinazefanya ‘ajna
isho nsstawi vizur,

walati wa masika kisha tuna Ia
ralu.ﬂﬂzd'u'hy

Kwa. upan;rs wa.k EE maka

Mwakiambili ambaye ni mfugajj
kutoka Wilaya ya & mkoani
Mbeya, amesema kuwa jambo

Mkurugenzi wa Utafiti, l'l.lfun.m na Unlnl kutoka Wizara ya l-muao n
| mﬂemmhmumm“mﬂm“aw'buﬂdlu“&mhmcmuh'
watugall na wazalisha|l wa malisho kutoka Njombe, Mbeya, Tanga na Kili

alilojifunza mara baada h.rﬁka
shambani hapo ni k
nmgummaﬁshoyan-ufugobadah

ya kutegemea aina moja tu ya
n'\a;a.riama ambayo
ndio yanayostawi vizun katka mkoa

*Tunalishukuru sana shirika la

kwa
tumejifunza namna ya ku

Eﬁho bora na ranayolga

anara ya Mifugo na Uvuvi
na mashinka

rnbahmhaﬁ lumalalfa kwenye
fafit za ma!uﬁ:

l Unn-l. Dkt Angalo Mwilm [lllyed'uud'unn) akitoa
kama yanavyofullkana kitaalam wakati wa ziara ya
manjaro lilyotanyika kwenye ofisi za Taasis] ya Lhafiti
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Lwitiko Mwamakula, Mwananchi

Mpwapwa. Baraza la Madiwani wilay-
ani Mpwapwa limeelezwa uharibifu wa
mazingira kwenye Bwawa la Mtera ume-
sababisha upungufu wa samaki na kushu-
ka mapato ya halmashauri.

Hayo yalielezwa na diwani wa Mtera,
Robert Maulya kwamba kutokana na
wharibifu wa mazingira, samaki wame-
pungua na hivyo kushusha mapato ya
halmashauri yanayotokana na uvuvi wa
samaki.

Alisema kutokana na hali hiyo, kuna

haja ya kuunganisha nguvu kati ya
wanasiasa, jamii na viongozi wa Serikali
kupambana na uharibifu wa mazingira ili
kunusuru bwawa hilo. : _
Diwani huyo alisema wanasiasa pia
wanatajwa katika uharibifu wa mazin-
gira wa moja kwa moja au wa kuwakingia
vifua wale wanaohusika katika uharibifu
huo. )
Mwenyekiti wa halmashauri hiyo,
George Fuime alisema kwa sasa Mpwap-
wa ni miongoni mwa wilaya ambazo
zimeanza kuathirika moja kwa moja na
matokeo ya uharibifu wa mazingira, iki-
wamo kutanuka kwa korongo la Shaban
Robert linalosababisha baadhi ya nyum-
ba za watu kusombwa na miundombinu

MWAN

RMEH UK 1g.. 7

Uharibifu wa mazingira *
‘wapunguza samaki Mtera

*Kwa hall llivyo

nl lazima Jamii na
viongozl kuanzia
ngazl za chinl
kupambanana
uharlbifu wa maz-
inglra”

Mkuu wa Wilaya
ya Mpwapwa, Jabir
Shekimweri

—

ya madaraja na barabara kuharibika kwa
kiasi kikubwa. .

Hivyo alisema ni lazima kama wilaya
kuongeza nguvu katika utunzaji na uhi-
fadhi wa mazingira kwa kushughulikia
vyanzo vikuu vya tatizo hilo. Kwa upande
wake, Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa,
Jabir Shekimweri alisema kwa hali ili-
pofikia ni lazima jamii na viongozi wote
kuzungumza lugha moja katika utunzaji
wa mazingira katika wilaya yake.

Alisema historia inaeleza Wilaya ya
Mpwapwa ilikuwa [inaongoza kwa mkana
na mazingira rafiki na mazuri kuto
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na misitu mikubwa, hali ya hewa nzuri
ambayo iliwafanya wakoloni kujenga
ngome yao humo. .

Pia aliserna usimamizi mbovu wa she-
ria unashawishi waharibifu hao kutoku-
wa na woga wa kutenda makosa, siasa
mbowvu, rushwa kwa baadhi ya watendaji
na kuyafumbia macho matendo hayo. :

Alisema mikakati ya wilaya ni kuunda
kamati za udhibiti wa uharibifu wa maz-

e T -

ingira kuanzia ngazi ya serikali za vijiji
na kuanzisha mahakama inayotembea
ili kuongeza kasi ya utoaji adhabu kwa
wahusika.
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Wafugaii watakiwa kufuata Kanuni za ufugaji- Serikl

NA IMMACULATE RUZIKA-
DODOMA _

SERIKALI kupitia Wizara
a Mifugo na Uvuvi ime-
washauri walugaji wafuge
kwa kuzingatia Kanuni za
ufugaji ili kukabiliana na
mabadiliko ya Tabia Nchi.
Aidha Wizara hiyo im-
ewalaka wafugaji kuacha
kufuga kiholela kwani
Mifugo Ikiachwa hovyo
uysababisha mmomonyoko

wa udongo na uchafuzi wa
mazingira.

Akizungumza  katika
maonesho ya Wiki ya maz-
ingira yanayoendelea Jiji-
ni hapa Kaimu Mkurugen-
zi Msaidizi Ugani Mifugo
wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi Dkt. Kejeri Gillaa
alisema wamekuwa waki-
toa Elimu kwa walugaji
yankutunza mazingira.

* Sisi kama Wizara
husika lumekuwa  luki-

toa elimu kwa walugaji
waluge kwa kuzinga-
tia utunzaji na "uhifadhi
wa mazingira, kwani in-
awezekana" alisema Gil-
laa.

Alisema kuwa walu-
gaji wanaweza kuchafua
mazingira kwa kumwa-
ga kinyesi cha Mifugo
ovyo pamaja na waltu wa
machinjio wamkuwa wak-
itupa ovyo uchalu unato-
kana na Mifugo iliyochin-

jwa.

Aidha Gillaa alisema
wamekuwa wakiloa
ushauri kwa walugaji
wafuge kwa kutima Mifu-
go chotara kwani ndio
Wana himili mabadiliko ya
Tabia Nchi yanayolokea.

* Mifugo ya chotara ni
mchanganyiko wa mbe-
gu ya kisasa na kienyeji,
hivyo mchanganyiko huo
unahimili mabadiliko Yya
Tabia Nchi hali inayopele-

kea Mifugo kuwa na Afya
na kuloa maziwa mengi®,
alisema Kaimu Mkurugen.
zi huyo.

Kaimu Mkurugenzihuyo
alisema katika kuhakiki-
sha wafugaji wanapata
malisho mazuri, Wizara ina
mashamba ya kuzalisha

e s ek
kuwa wak-

isambaza katika maeneo
mbalimba hapa nchini.
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